Ăn nhầm thuốc điều trị tâm thần, bé trai nguy kịch

Ăn nhầm thuốc điều trị tâm thần, bé trai nguy kịch - Ảnh 1.

Khi nhập viện, các biểu hiện lâm sàng của bệnh nhi ngày càng tăng lên: co giật, cứng miệng lưỡi, co cứng cơ vùng mặt, cứng cổ, cứng chân tay, người ưỡn cong. Qua thăm khám, các bác sĩ nghi ngờ trẻ bị ngộ độc.

Theo lời kể của người thân, một ngày trước, bệnh nhi có sang nhà người thân chơi, trong gia đình có người đang điều trị bệnh lý tâm thần bằng thuốc Haloperidol 1.5mg và bệnh nhi có ăn nhầm 5 viên thuốc này, tổng liều bệnh nhi uống là 7.5mg.

Bệnh nhi được chẩn đoán: Haloperidol, chỉ định điều trị cấp cứu bằng truyền dịch, lợi tiểu, thuốc đối kháng Haloperidol.

Sau 2 ngày theo dõi, chăm sóc, điều trị tích cực, sức khỏe của bệnh nhi đã ổn đinh và ra viện.

Qua trường hợp này, các bác sĩ lưu ý phụ huynh cần cảnh giác hơn, quản lý thuốc thang trong gia đình cẩn thận hơn. Trước khi cho con dùng thuốc hay thực phẩm chức năng gì cần tham khảo ý kiến của nhân viên y tế để tránh những trường hợp đáng tiếc xảy ra.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *